Chơi game bài Online ăn tiền có phạm tội đánh bạc?

Chúng ta hoàn toàn có thể hiểu đánh bạc là hoạt động giải trí của con người tham gia game show có đặc thù ăn, thua bằng tiền hoặc hiện vật. Pháp luật hiện hành nghiêm cấm những tổ chức triển khai, cá tổ chức triển khai đánh bạc, tham gia đánh bạc trái phép dưới mọi hình thức .
Theo pháp luật pháp lý hiện hành thì đánh bạc trái phép là hành vi đánh bạc được triển khai dưới bất kỳ hình thức nào với mục tiêu được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền được cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền được cho phép nhưng thực thi không đúng với pháp luật trong giấy phép được cấp .

Như vậy: Các trường hợp game bài online trên điện thoại di động cho phép người chơi nạp tiền vao để mua tiền trong game chơi và có thể đổi tiền trong game ra thẻ cào để đổi tiền thật có dấu hiệu của hành vi đánh bạc trái phép và sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật.

Tùy vào từng trường hợp cụ thể, tính chất, mức độ quy hiểm của hành vi đánh bạc trái phép trên các game bài online mà người vi phạm có thể bị xử lý hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật. Cụ thể như sau:

1. Xử lý hành chính:

Trường hợp hành vi đánh bạc chưa đủ tín hiệu để khởi tố vụ án hình sự thì sẽ bị xử phạt hành chính theo pháp luật tại Nghị định 167 / 2013 / NĐ-CP .
Theo đó, theo pháp luật tại Điều 26 Nghị định 167 / 2013 / NĐ-CP thì tùy vào từng trường hợp đơn cử, đặc thù, mức độ của hành vi vi phạm mà những cá thể có hành vi đánh bạc trái phép sẽ hoàn toàn có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng .

2. Truy cứu trách nhiệm hình sự:

Tùy theo đặc thù, mức độ nguy hại của hành vi đánh bạc trái phép trải qua những game bài trực tuyến trên điện thoại di động mà người triển khai hành vi hoàn toàn có thể bị truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự về Tội đánh bạc được pháp luật tại Điều 321 Bộ luật hình sự năm ngoái .

Theo đó, theo quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 và Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 thì người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng trở lên hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc hoặc đã bị kết án về tội này hoặc Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội đánh bạc.

Tùy vào từng trường hợp cụ thể, tính chất, mức độ nguy hiểm của hành vi mà người phạm tội trên có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 07 năm.

Ngoài ra, Người phạm tội còn hoàn toàn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng .
Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi so với yếu tố mà bạn đang vướng mắc .
Trân trọng !

Viết một bình luận